Uống nhiều panadol extra có sao không? Giải đáp chi tiết

Panadol là một trong những cái tên quen thuộc có tác dụng giảm đau đầu, hạ sốt hiệu quả. Tuy nhiên, mỗi khi đau đầu, đau đầu, uống nhiều Panadol Extra có sao không? Hãy cùng tìm hiểu trong bài viết này.

Thuốc Panadol Extra là gì?

Panadol Extra chứa paracetamol, một chất hạ sốt và giảm đau, và caffein, giúp tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol.

Uống nhiều panadol extra có sao không?

Tác dụng phụ của Panadol Extra

Panadol Extra có hiệu quả trong điều trị các cơn đau và sốt từ nhẹ đến trung bình bao gồm:

  • Đau đầu.
  • Đau nửa đầu.
  • Đau cơ.
  • Đau bụng kinh.
  • Viêm họng.
  • Đau cơ xương khớp.
  • Sốt và đau sau khi tiêm phòng.
  • Đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa.
  • Bệnh đau răng.
  • Đau do thoái hóa khớp.

Liều dùng Panadol Extra

Về liều lượng Panadol Extra cần tuân theo hướng dẫn sử dụng tùy theo từng đối tượng.

Người lớn (kể cả người già) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên:

  • Chỉ sử dụng bằng miệng.
  • Nên dùng 500 mg Paracetamol/65 mg caffein đến 1000 mg paracetamol/130 mg caffein (1 hoặc 2 viên) mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần.
  • Liều tối đa hàng ngày: 4000 mg/520 mg (paracetamol/caffeine).
  • Không có quá liều quy định.
  • Không dùng chung với các loại thuốc khác có chứa paracetamol.
  • thời gian tối thiểu

Trẻ em dưới 12 tuổi:

Thuốc này không được khuyến cáo cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Uống nhiều Panadol Extra có sao không?

Sử dụng hoặc lạm dụng thuốc lâu dài sẽ dẫn đến nhiều hệ lụy nguy hại cho sức khỏe:

  • Loét, xuất huyết tiêu hóa: Khi sử dụng Aspirin liều cao, thuốc chống viêm không steroid có thể làm tổn thương màng nhầy trong dạ dày và hệ tiêu hóa trên, gây viêm loét, chảy máu trong hệ tiêu hóa. Điều đó thường gây nôn mửa, sút cân,… trong khi dùng ibuprofen liều cao trong ba ngày có thể gây xuất huyết tiêu hóa, đau dạ dày…

Uống nhiều panadol extra có sao không?

  • Nghiện: Thuốc giảm đau liều cao như hydrocodone có thể dẫn đến nghiện.
  • Huyết áp cao: Phụ nữ sử dụng thuốc giảm đau không chứa Aspirin có nguy cơ mắc bệnh cao huyết áp cao gấp đôi.
  • Gãy xương: Opioids có thể làm tăng tần suất gãy xương ở những người trên 60 tuổi, đặc biệt khi dùng với liều lượng lớn hơn 50mg.
  • Thuốc giảm đau gây tổn thương gan: Thuốc giảm đau Panadol khi sử dụng quá liều lượng sẽ dẫn đến tình trạng gan bị tổn thương nghiêm trọng. Các triệu chứng khi gan bị tổn thương là: chán ăn, buồn nôn,… Nếu không được điều trị kịp thời có thể làm suy giảm chức năng gan, thậm chí gây tử vong.
  • Thuốc giảm đau gây tổn thương thận: Khi sử dụng thuốc giảm đau chứa Paracetamol và ibuprofen quá nhiều sẽ dẫn đến tổn thương thận nghiêm trọng.

Tác dụng phụ của thuốc Panadol Extra

Panadol Extra có gây buồn ngủ không là câu hỏi mà nhiều người thường băn khoăn. Do trong thành phần của thuốc có cafein nên ngoài tác dụng kích thích hoạt tính của paracetamol còn giúp duy trì sự tỉnh táo, minh mẫn, giảm mệt mỏi do các biểu hiện của bệnh gây ra. Thuốc không được gây buồn ngủ.

Tuy nhiên, nó chỉ nên được sử dụng với liều lượng khuyến cáo. Đối với một số trường hợp mẫn cảm có thể gây mất ngủ tạm thời và một số tác dụng phụ như sau:

  • Rối loạn hệ thống máu và bạch huyết: Giảm tiểu cầu.
  • Rối loạn hệ thống miễn dịch Phản ứng quá mẫn, phản ứng dị ứng da như phát ban da, phù mạch, hội chứng Stevens Johnson.
  • Rối loạn hệ hô hấp, lồng ngực và trung thất: co thắt phế quản ở bệnh nhân nhạy cảm với Aspirin và các NSAID khác.

Uống nhiều panadol extra có sao không?

Trên đây là những thông tin cụ thể về thuốc Panadol mà chúng tôi đã tổng hợp được. Tất cả những kiến thức này chỉ mang tính chất tham khảo về chủ đề uống quá nhiều

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Liên hệ QC Zalo: 0896565123